† °•° (¯`'•. (¯ ` v ´ ¯)9a8love.yourme.net(¯ ` v ´ ¯) .•'´¯) °•° †
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

† °•° (¯`'•. (¯ ` v ´ ¯)9a8love.yourme.net(¯ ` v ´ ¯) .•'´¯) °•° †

NƠI SẼ GIÚP CÁC BẠN CÓ THỂ NHỚ VỀ MÁI TRƯỜNG XƯA VÀ GẶP GỠ BẠN BÈ

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Hội Chứng T2

Go down 
Tác giảThông điệp
BạchKhuyển
Lí Sương
Lí Sương
BạchKhuyển

Nam Tổng số bài gửi : 286
Job/hobbies : Học Sinh

Hội Chứng T2 Empty
Bài gửiTiêu đề: Hội Chứng T2   Hội Chứng T2 I_icon_minitimeFri Jul 11, 2008 4:45 pm

Có vô vàn lí do để tạo ra một chuỗi cảm giác lạ lùng mang tên "Hội chứng ngày thứ 2"

T2 = Mệt Nhoài
N.Anh, lớp 11 trường BTX, Q.1 nghĩ đến ngày thứ hai tự nhiên... rùng mình: "Thứ hai phải dậy sớm vì 6h30 đã phải tập trung ở sân thay vì 7h như mọi ngày trong tuần. Sinh hoạt trên sân xong là sinh hoạt chủ nhiệm. Sinh hoạt chủ nhiệm xong là sẽ thường là tiết kiểm tra tập trung. Hic... Cảm giác ngày đầu tuần mà phải học dồn dập, nặng nề như vậy nên trông mặt mũi bạn nào cũng oải như củ cải thì làm sao cà tuần học hành tưng bừng được!". Chuyện thứ hai vào trường ai cũng mệt mõi còn có nguyên nhân từ... hai ngày cuối tuần. Nhiều trường cấp 3, thứ bảy học sinh chỉ học một buổi sáng, có trường thì nghỉ luôn cả ngày nên học trò tha hồ được tung tăng. Thế là, xu hướng mệt mỏi khi quay lại cũng nhiều hơn. Cubi892000@... là học sinh lớp 12 trường Nguyễn Du, Q.10 đang thấy lo lắng vì thói quen duy trì từ mùa hè là đi vũ trường, bar vào ngày cuối tuần: "Mình toàn về đến nhà sau... 1 giờ sáng và thường ngủ nướng đến 9 - 10 giờ sáng, giờ không được như vậy nữa chắc chết mất. Mà đến lớp muộn thì càng... chết hơn".
T2 = Bài Như Núi
H.Thu, lớp 12 trường NTMK "khoe" đống bài tập được thầy cô giao cuối tuần: "Mình có 7 bài tập Toán, 5 bài Lý, bài TLV, soạn bài Văn... huhu, nhìn đống bài vở cao chất ngất như vậy là mình thấy hết... weekend luôn:. Một thấy giáo trường H. (Q.5) cho biết: "Cuối tuần để học trò rãnh rỗi quá sẽ không hợp lí, do vậy, hầu hết giáo viên bộ môn cũng muốn giao thêm bài". Có lẽ vì quá nhiều bài nên các bạn than phiền mình học hổng kịp nên hay... hô biến ngày sinh hoạt chung toàn trường thành giờ học bài. "Giờ chào cờ đầu tuần mất một tiết học, tụi mình hay tranh thủ để... học bài, làm bài tập" - C.Minh, lớp 12 trường NH, Q.11 vừa lẩm nhẩm bài môn Sử vừa dỏng tai lên nghe đố vui An toàn giao thông trên sân. Tuần nào cũng vậy, C.Minh không tài nào làm hết bài tập nên luôn tranh thủ giờ chào cở để... mượn tập bạn chép...
Làm Sao Để T2 Không Là Nỗi Chán Ngán?
1. Mình luôn làm hết bài tập vào tối thứ bảy, có thức khuya một chút cũng không sao (hôm sau bạn có thể "nướng" đến 8 - 9 giờ cũng chấp nhận được). Chủ nhật, mình dành nguyên một buổi sáng cho việc tham gia các hoạt động xã hội. Chiều ở nhà lôi hết báo trong tuần ra đọc và trò chuyện với bố mẹ. Cuối buổi, mình đem bài vở ngày thứ hai ra xem lại một lần nữa, sửa soạn gọn gàng bàn học và sắp xếp lịch học cả tuần. Nhờ vậy, sáng thứ hai nào mình cũng thoải mái.
2. Khi bạn mang tâm trạng là hôm nay đi học sẽ rất chán, hôm nay bài vở nhiều ơi là nhiều, cô giáo dạy Toán sao mà dữ ơi là dữ... thì làm sao có hứng thú với việc học tập. Tớ nghĩ, luôn tự nhủ trong đầu là mình đến trường hôm nay rất dzui vì những lí do thật... dí dỏm: mình học khá môn Toán, mình có một nhóm bạn rất dễ thương, mình thích học Văn vì cô giáo dạy Văn có giọng đọc không chê vào đâu được... Tập lựa chọn những suy nghĩ tích cực thì mình tự nhiên sẽ học hành tích cực, đến trường sẽ dzui tưng bừng ngay mà.
3. Hai ngày cuối tuần mình nghĩ nên dành cho thể thao. Mình chơi bóng rổ chiều thứ 7. Sáng chủ nhật dậy sớm chạy bộ cho ra thật nhiều mồ hôi, khoảng 9 giờ mình rủ cả đám bạn đi bơi. Chiều chủ nhật bắt đầu mới xem bài vở, thu dọn bàn học. Mình nghĩ, những ngày nghỉ khỏe khoắn thì sẽ có cả tuần khỏe khoắn thôi.

Hội Chứng T2
Trang 1 trong tổng số 1 trang