† °•° (¯`'•. (¯ ` v ´ ¯)9a8love.yourme.net(¯ ` v ´ ¯) .•'´¯) °•° †
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

† °•° (¯`'•. (¯ ` v ´ ¯)9a8love.yourme.net(¯ ` v ´ ¯) .•'´¯) °•° †

NƠI SẼ GIÚP CÁC BẠN CÓ THỂ NHỚ VỀ MÁI TRƯỜNG XƯA VÀ GẶP GỠ BẠN BÈ

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Tổ Ấm... Nóng

Go down 
Tác giảThông điệp
BạchKhuyển
Lí Sương
Lí Sương
BạchKhuyển

Nam Tổng số bài gửi : 286
Job/hobbies : Học Sinh

Tổ Ấm... Nóng Empty
Bài gửiTiêu đề: Tổ Ấm... Nóng   Tổ Ấm... Nóng I_icon_minitimeFri Jul 11, 2008 4:59 pm

"Tao cho mày ăn ngon chứ có phải cho mày ăn c. đâu mà sao mày ngu quá vậy" -
là con một nhưng mỗi lần mẹ mắng là V.N.D.Giang (sinh nhăm 1993) nhói đau
và muốn trốn vào một chỗ thật vắng...

"Tuyệt chiêu" của mẹ
Nhà Giang có ba người, không thiếu thốn cái ăn, cái mặt nhưng luôn thiếu tiếng cười và dư tiếng chửi của mẹ! Mỗi lần chửi mắng, mẹ Giang "la làng" rất lớn và kèm theo từ đệm "đ..." tục tĩu, dù chuyện để mẹ lấy cớ răn dạy chỉ là chuyện lặt vặt trong nhà. "Năm mình 8 tuổi, trong một lần ăn sáng xong, mình quên lau mẩu bánh mì vụn vào đĩa, mẹ dùng cái chày giã phang vào vai mình đâu lắm" Giang kể lại chuyện của mình. Không chỉ vậy, mẹ giang còn có tuyệt chiêu phang. Gặp cái gì là mẹ Giang phang cái đó: Giày dép, chày cối, đồ hốt rác, ghế và cả bình ga mini!
Cha mẹ nào chẳng thương và quan tâm đến con cái. Nhưng như kiểu của mẹ bạn S. (học lớp 11 trường THPT T.P, B.T) thì ai cũng sợ. S xin mẹ đi chơi, hay đến trường sinh hoạt, mẹ S đều không cho. Thậm chí, bạn đi học tan lớp trễ, mẹ S đều tìm tận nơi, lôi về nhà và... đánh đập! Mẹ S vừa đánh vào chân, ngắt, nhéo, nắm tóc kéo và đòi cắt tóc hết tóc. "mẹ chửi mình rất thô tục. Mình không hiểu mẹ nghĩ sao mà nói phải đánh mình, chứ không mai mốt mình mang bụng bầu về nhà! Mình mà điệu một chút là mẹ nói mình là "ngựa", S kể lại.
"Ốc đảo" mang tên teen
Bạn Nguyễn Lê M. (lớp 9A5 trường THCS L., An Giang) hôm nào đi học thêm là bị gia đình nói: "Nó đi chới chứ học gì" khiến tâm lí bạn cảm thấy stress trầm trọng: "Sao không ai chịu hiểu mình đang học năm cuối cấp, rồi thi cử cứ tạo áp lực tâm lí cho mình? Sống với gia đình, nhưng mình cô đơn quá!"
Không chỉ cảm thấy "không ai hiểu minh", nhiều teen bị bố mẹ "phân biệt đối xử" đến độ phân vân: mình có phải là con ruột không? Bạn X (Hà Nam) kể: Nhà ba anh em, nhưng gia đình chỉ cưng con trai, bạn là con gái nên luôn bị ghẻ lạnh, đánh, mắng. thậm chí mẹ bạn còn ví "Tao đẻ mày ra tốn công, tốn sức. Tao nuôi con chó còn hơn nuôi mày...". Tổ ấm nhà X lúc nào cũng hầm hầm nóng!
Đem chuyện người lớn bạo hành với teen đi gặp chuyên viên tâm lí, và được các nhà tâm lí "xoa dịu" rằng: do ba mẹ bận rộn mưu sinh, do lo cho con cái, do không hiểu rõ tâm lí tuổi teen, do áp lực công việc... và teen muốn thoát khỏi tình cảnh ấy hãy biết lựa cơ hội để trò chuyện cởi mở với gia đình! Nhưng chuyện ấy xem ra khó khả thi. "Ba mẹ cứ xem mình như đứa trẻ lên 10 thôi. Ba mẹ nói sao là mình phải làm y chang, nếu không là ăn đòn. Ai cũng bảo con gái dễ tâm sự với mẹ, mình vừa kể với mẹ chuyện có người thương mình là mẹ chửi ầm lên. Làm mình không dám ngó ai. Thôi, tốt nhất là không nên chia sẻ", bạn N.T.T.A.T (lớp 11, trường THPT Tân Hồng, ĐT).
Chửi mắng không là giải pháp hiệu quả
Những câu chửi mắng mang nặng màu sắc sỉ vả, nhục mạ của các bậc phụ huynh chỉ làm tổn thương nặng nề tâm hồn các bạn tuổi teen mà thôi. Đây không phải là giải pháp dạy con hiệu quả mà nó phản tác dụng trong giáo dục bởi xúc phạm đến nhân phẩm con người.
Các bậc phụ huynh nên "phản ứng giận dữ có văn hóa", hãy dành thời gian để chia sẻ với con mình những trở ngại. Lắng nghe và lí giải, phân tích lỗi cho con cái mới chính là cách giải quyết hiệu quả và cũng là cách giúp con cái tự nhận ra lỗi. Những đứa trẻ vấp phải sự dạy dỗ tiêu cực bằng "bạo lực" ngôn ngữ và tay chân thường tự tị trong cuộc sống hay trở nên chai sạn trước khổ đau và thường sẽ mang vết thương tinh thần khi trưởng thành.

Tổ Ấm... Nóng
Trang 1 trong tổng số 1 trang